மெரினா போராட்டம்

மெரினா , நான் 2017 ஜனவரி அங்கு தங்கியிருந்த சமயம் PETA என்ற அமைப்பு தொடர்ந்த ஜல்லிக்கட்டு தடை எதிர்த்து இளைஞர்களால் இணைந்த கூட்டம் 3ஆம் நாள் காணும் பொங்கல் முடிந்து போராட்டம் பெரிதாகிறது மெரினா செய்திகள் அறிகிறேன் போராட்டம் என்றால் வழக்கம்போல் நடக்கும் என்றே எண்ணினேன் அன்று இரவோடு இரவாக செய்தி பரவுகிறது எல்லாருக்கும் இருக்கும் உள்கோபம் பற்று ஆதங்கம் வெளிப்படுகிறது அடுத்த நாள் காலை நான் அதைப்பார்க்க சென்றேன் பெரும் மாணவர்கள் இளைஞர்கள் கூட்டம் விவேகானந்தர் மண்டபம் முன் பார்த்ததுமே மெய்சிலிர்தது நடந்து உள்ளே செல்ல செல்ல மாணவிகள் மாணவர்கள் கூட்டம்

“வேண்டும் வேண்டும் ஜல்லிக்கட்டு வேண்டும்” தடைசெய் தடைசெய் பிட்டா வை தடைசெய்” அங்காங்கே அணி அணியாக அமர்ந்து போராட்டம் நடக்கிறது எனக்கு வேலைக்கு செல்லும் சூழல் எப்படியும் இன்று மாலை காவல்துறை களைத்துவிடும் என்ற சிந்தனையில் இடத்தை விட்டு சென்றுவிட்டேன் மாலை வேலைமுடித்துவிட்டு லைட் ஹவுஸ் வந்தேன் காலையில் பார்த்ததை விட அதிக கூட்டம் கடற்கரை மணல்மேடுகள் மறைந்தன நேரம் போக போக வந்துகொண்டே இருக்கும் அந்த கூட்டத்தை நான் ஆங்கில புது வருட இரவில்பார்த்து இருக்கிறேன் அதைவிட அதிகம் இரவு செல்கிறது அங்காங்கே இளைஞர்கள் சகோதிரிகள் இரவுபணியிலும் போராட்டம் தொடர்கிறது சக தோழர்கள் வரும் வாகனங்களுக்கு மக்கள் பாதை மாறுவதற்குசரியாக வழி காட்டினர் அங்காங்கே கிடக்கும் குப்பைகள் பேப்பர் ஒர் பையில் எடுத்துக்கொண்டு இருந்தனர்..

மறுநாள் காலை விவேகானந்தர் மண்டபம் சூழ்ந்து காந்தி சிலை அந்த பக்கம் கண்ணகியும் மறைக்கும் கூட்டம் நான் அங்கே அமர்ந்து இருக்கிறேன் டீ காபி பிஸ்கட் தின்பண்டங்கள் இட்லி புரோட்டா தண்ணீர் பாட்டீல்என்று போதும் போதும் என்ற அளவிற்கு வந்துகொண்டே இருக்கிறது யார் கொடுக்கிறார்கள் எங்கே இருந்துவருகிறது தெரியாது யார் தலைமையில் நாம் செயல்பபடுகிறோம் என்றே கேள்விக்கு பதில் தேடாமல் தமிழர்என்ற ஒற்றுமையில் இணைந்துள்ளோம் 4ஆம் நாட்களை கடந்து சென்றுக்கொண்டு இருக்கிறது ஜல்லிக்கட்டுஆதரவாக குடும்ப பெண்கள் அதையும் தாண்டி நான் பார்த்த கர்பிணி பெண்கள் இரவு 10மணி நான் அமர்ந்துஇருக்கிறேன் என் அருகில் நின்றுகொண்டு பார்க்கும் அப்பா அம்மா அவரின் மகள் எந்தவொரு தயக்கமின்றிமகளிடம் நீ இருந்துவிட்டு வா மா!

நாங்கள் செல்கிறோம் என்று அப்பாவும் அம்மாவும் செல்கிறார்கள் அந்ததருணம் இளைஞர்கள் மேல் இருக்கும் நம்பிக்கையை காட்டியது இரவு 1மணி இருக்கும் நண்பர் ரசீம்தொலைப்பேசியில் தொடர்புக்கொள்கிறார் 30பேருக்கு சாப்பிடுகிற மாதிரி பிரியாணி இருக்கு நான்மெரினாவிற்கு வருகிறேன் என்று .. நாங்கள் சாப்பாட்டை தரும்போதும் சரி நான் போராட்டத்தில் அமர்ந்து இருக்கும்போதும் சரி என் அருகில் அமர்ந்தார்கள் யாருமே தனக்கு என்று சேகரிக்காமல் வந்த சாப்பாட்டை தண்ணீரை அருகில் இருப்பவர்களுக்கு கொடுக்கும் பண்பை பார்த்தேன் 7ஆம் நாள் நீதிமன்றம் உத்தரவு பிறப்பிக்கவுள்ளது அந்த கூட்டத்தில் ஜல்லிக்கட்டையும் தாண்டி மீத்தேன் தனிநாடு பிரச்சனைகள் கோசங்கள் எழுப்பபட்டது சில

கருப்பு சட்டை இயக்கம் குடியரசுதினம் கருப்பு தினம் என்று பதாகை எந்தி போராடுகிறார்கள் இத்தனை நாள் போராடியது தமிழகத்திற்கு வெற்றி என்று இருந்தேன் நாளை காலை 10மணிக்கு தீர்ப்பு வரப்போகிறது இன்று மாலை 5மணிக்கு என் தங்குமிடத்திற்கு வந்தேன் செய்திகள் வந்தவண்ணம் தமிழகம் முழுவதும் போராட்டம் தொடர்கிறது.,

கல்லுரி மாணவர்கள் மாணவிகள் இளைஞர்கள் பெற்றோர்கள் கைக்குழந்தை கர்பிணி பெண்கள் ஒன்றாக இருந்தோம் விடிய விடிய ஆடல் பாடல் கரகாட்டம் ஜல்லிக்கட்டு விழிப்புணர்வு அழகாக சென்றுக்கொண்டு இருக்கிறது நாளை நல்ல தீர்ப்பை எதிர்பார்த்து

இரவு செய்தி வருகிறது RJ பாலாஜி இசை அமைப்பாளர் ஆதி நடிகர் லாரன்ஸ் போராட்டத்தை கை விடுமாறு , சில குழப்பங்கள் நன்றாக சென்ற குடும்ப போராட்டம் எனக்கு மனம் சரியில்லை இரவு வீடு திரும்பினேன்

மறுநாள் காலை மெரினா கடற்கரை பாதைகள் அடைக்கப்படுகிறது ஆர் கே சாலை, நடுக்குப்பம், திருவல்லிக்கேணி சாலைகள் என்னால் உள்ளே செல்ல முடியவில்லை திரும்பி வந்தேன் தொலைக்காட்சிசெய்திகள் போராட்டகளத்தில் காவல்துறையினர் மக்களை களைந்துசெல்ல அடிக்கின்றனர்.. போராட்டம்வன்முறையாக மாற்றப்படுகிறது அமைதியாக போராட்டம் சீர்குலைக்கபடுகிறது சென்னை மாநகரம் பதற்றத்தில் உள்ளது நான் இருந்த பகுதி மீனவர்கள் குப்பம் தீ வைக்கப்பட்டது காவல் நிலையம் அருகில் இருந்த வாகனங்கள் தீ புகையினால் மாறியது என்ன நடக்கிறது போராட்டம் கடைசியில் இப்படி மாறிவிட்டதே என்ற மனவருத்தம்

நீதிமன்றம் ஜல்லிக்கட்டுக்கு அனுமதியளித்தது தமிழகமே மகிழ்ச்சியில் காலம் கடந்து நடைப்பெற்று வரும் வீரவிளையாட்டு தமிழர்களின் ஒற்றுமையில் கிடைத்திருக்கிறது பல தடங்கள் பல போராட்டம் மத்திய அரசைஎதிர்த்து மாநில அரசை எதிர்த்து 50வருடங்களுக்கு பிறகு இளைஞர்கள் நடத்திய போராட்டம் வெற்றிபெற்றதுநானும் அதில் பங்குபெற்றது என் வாழ்நாளில் அழிக்க முடியாத வரலாறு தமிழினம் போற்றி தமிழனாக தமிழ்க்குஎன்றும் குரல் கொடுப்பேன்.,
-தமிழன் நவாசுதீன்,