அனிஸ் தமீமா

அவள் மென்மையானவள் ! ஒவ்வொரு ஆண்ணிற்கு பின் ஒர் பெண் இருப்பாள், அவள் நம்மில் நம்பிக்கைக்குரியவள். பூக்களும் மென்மையிழக்க அனிஸ் தமீமா நாட்களை எழுதுகளாக வடிவமைக்கிறேன்..

ஒர் பெண்ணின் வாழ்வின் வெற்றி தோல்வி, வலியும் எந்த ஒர் ஆணாலும் அளவிட முடியாது.. ஒவ்வொரு நாளும் போராட்டத்தை சந்தித்தவள், கோபக்காரி, திமீருக்குரியவள் என்று இவ்வுலகம் அவளை எதிர்த்து நின்றாலும். தன்நிலை மாறாமல் தன்னை வலிமைமிக்க ஆற்றலாக வடிவமைக்க தொடங்கினால். எத்தனையோ கட்டுரைகள் ஆண் வீரனுடைய வரலாற்றை படித்திருப்போம் ஆனால் அதன் பின் மறைந்திருக்கும் பெண்ணின் அன்பு அறவணைப்பும் வெளிக்கொண்டதில்லை..

தமீமாவின் வாழ்க்கை மற்ற பெண்களைபோல் இருக்ககூடாது என்று வாழ்க்கை முறையை தேர்ந்தெடுத்தாள். ஆடைகளால் தன்னை அடக்கிய ஆணாதிக்கத்தில் இருந்து ஆடையின் சுதந்திரத்தை மாற்றம் பெற்றவள். இவ்வுலகம் எதையெல்லாம் பெண்களுக்கு தடைவிதித்திற்கோ அதையெல்லாம் எதிர்த்து நின்றவள், கல்வி, வேலை, எந்த ஒர் இடத்திலும் கேள்விக்கேட்டும் பெண்ணாக தன்னை காக்கும் பொருட்டு சண்டையிட தற்காப்புக்கலை கற்றுக்கொண்டு எதிர்ப்பாலினத்தை விட எந்தவிதத்திலும் தன்னை குறைத்து மதிப்பிடக்கூடாது போட்டிகள் பரிசுகளை சொந்தமாக்கினாள்.

பெண்களை எந்தவிதத்திலும் தாழ்த்த ஒர் கூட்டம் எல்லா இடத்திலும் இருக்கும் அந்த கூட்டம் தமீமாவையும் விட்டுவைக்கவில்லை ? போகின்ற இடமெல்லாம் வார்த்தைகளாளும், பார்வைகளாலும் மனதை காயபடுத்திக்கொண்டே ஒர் கட்டத்தில் தாய்மை பற்றியும் தன் கற்பைப்பற்றியும் கலங்கப்பட்டபோது.. அந்த மனநிலையில் இருந்து வெளியேற காதல் காரணமாயிற்று ,

தமீமாவின் காதல் , இத்தனை போராட்டத்தை கடந்தவள் காதலில் கறையத்தொடங்கினால், காதலை நேசித்தவள் காதலனையும் நேசிக்க தொடங்கினால் உயிரும் கொடுக்க துணிந்தவளிடம் மதம் அவளை தடுத்தது. தனக்கு உயிர் தந்த தந்தையின் அன்பு , காதலை ஏற்க மறுத்தது. ஒரு பெண்ணிற்கு இந்த இடத்தில் முடிவெடுப்பது எத்தனை குழப்பங்களையும் , வலியையும் தரும் என்று வார்த்தைகளால் கூறிவிட முடியாது. காதலில் உண்மைதன்மையை தந்தையிடத்திலும், தந்தையின் நேசத்தை காதலனிடமும் புரிய முயற்சித்தார். என்ன செய்வது ! ஆண் எப்பொழுதும் ஆணாகவே இருக்கின்றான். பெண் இந்த இடத்தில் தோற்ககடிக்கபடுகிறாள் ! பாதுகாப்பாக இருந்த காதலனின் அன்பும் தூரமாக செல்ல ! அன்பை பகிர்ந்த தந்தையின் பாசமும் விலகிச்செல்ல தனிமை நெருங்கியது மனவலியில் இருந்து வெளியேற Georgia சென்றாள்

காற்றும் சூழலும் சுகந்திரமாக இருந்தாலும் தனக்குள் உள்ள மனஅழுத்தம் மாற்றமுடியாமல் மற்றவர்களிடம் பேசுவதை குறைத்துக்கொண்டு தனக்குள் உணர்வை இழந்து schizophrenia மனச்சிதைவு நோய் அவளை சூழ்ந்துக்கொண்டது..

அதில் இருந்து மீள அவள் எடுத்துக்கொண்ட ஆயுதம் பெற்றோர்யில்லாத குழந்தை அரவணைப்பது.. தேடிச்சென்றால் ஆதரவும் அன்பு நம்பிக்கையில்லா சூழலில் வாழும் குழந்தைகளை தத்தெடுத்தால்.. அவளுக்கு தெரியும் என்றோ ஒருநாள் உயிர் போகும் அதற்குமுன் அவளுடைய ஆசை எல்லாம் தொடங்கிய காரியத்தை மனநிறைவோடு செய்யவேண்டும் ! நலம் என்ற இல்லம் சிறுபுலியூர் தொடங்கப்பட்டு அதில் காப்பாளராக ஆசிரியராக இயங்கிக்கொண்டிருக்கிறாள்

அனிஸ் தமீமா போராட்டகுணம் கொண்டவள் – நவாசுதீன்